एसबीआयने कोट्यवधी ग्राहकांना केले अलर्ट;अॅप बाबत सावधगिरी बाळगण्याचा दिला इशारा

राष्ट्रीय

मुंबई, दिनांक ३० मे

देशातील सर्वात मोठी सरकारी बँक स्टेट बँक ऑफ इंडियाने आपल्या ग्राहकांना अॅपबाबत सावधगिरी बाळगण्याचा इशारा दिला आहे. बँकेने आपल्या ट्विटर हँडलद्वारे याबाबत माहिती दिली आहे. गेल्या आठवड्यात एसबीआयने ग्राहकांना धोकादायक बँकिंग व्हायरसपासून सतर्क केले होते. बँकेने म्हटले आहे की,सेर्बेरस नावाच्या धोकादायक मालवेअरच्या सहाय्याने खातेधारकांना लक्ष्य केले जात आहे. हे मालवेयर बनावट मोठ्या ऑफरबद्दल ग्राहकांना एसएमएस पाठवून माहिती पाठवते आणि क्लिक केल्यावर किंवा अ‍ॅप्स डाउनलोड केल्यानंतर ग्राहक त्यांना बळी पडतो. अशा अ‍ॅप्सचा हेतू खातेदारांच्या अकाउंट्सवर हात साफ करणे आहे.
बँक म्हणते की, काही मोबाइल अॅप आपला फोन धोक्यात आणू शकतात. कारण हा अ‍ॅप वैयक्तिक माहिती चोरू शकतो. म्हणून,बॅकेेेनेे ग्राहकांना काही टिप्स सांगितल्या आहेेत.

(१) आपल्या मोबाइल फोनमध्ये आपल्या अधिकृत स्थानावरून नेहमी अ‍ॅप डाउनलोड करा, म्हणजेच गूगल प्ले स्टोअर,अॅपल स्टोअर वरून अ‍ॅप डाउनलोड करावे.

(२) अ‍ॅप डाउनलोड केल्यानंतर परवानगी देताना काळजी घ्या.

()) कोणत्याही डेबिटमध्ये तुमचा डेबिट आणि क्रेडिट कार्डचा तपशील सेव्ह करु नका

()) अ‍ॅप डाउनलोड करण्यापूर्वी एखाद्याने त्याचे पुनरावलोकन देखील पाहिले पाहिजे.

()) आपल्या मोबाइल फोनचे सॉफ्टवेअर नेहमीच अद्ययावत ठेवा.

()) कोणत्याही सूट आणि इतर विनामूल्य ऑफरद्वारे कधीही मोहात पडू नका.

()) आपल्याकडे येणाऱ्या कोणत्याही फॉरवर्ड मेसेजवर क्लिक करू नका. ते आपली वैयक्तिक माहिती चोरू शकतात.

यापूर्वी एसबीआयने देखील ट्रोजन मालवेअर विषाणूबद्दल सतर्कता बाळगण्यास सांगितले आहे. हा विषाणू ग्राहकांचा बँकिंग तपशील चोरण्याचे काम करतो. या तपशीलांमध्ये क्रेडिट कार्ड नंबर, सीव्हीव्ही आणि इतर डेटा यांचा समावेश आहे.

कोरोना व्हायरस लॉकडाऊन दरम्यान फसवणूक करणारे देखील पूर्वीपेक्षा अधिक सक्रिय झाले आहेत. वापरकर्त्यांना कोणत्याही अज्ञात गोष्टींवरक्लिक करू नका आणि केवळ प्ले स्टोअर किंवा अ‍ॅप स्टोअर वरून अ‍ॅप डाउनलोड करण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.

.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *